David Adeleke

Mawaƙi, Mai rera waƙa, Marubucin waƙa, Mai shirya waƙa

Musicians 🇳🇬 Nigeria

David Adedeji Adeleke, wanda aka fi sani da Davido, mawaƙi ne ɗan Najeriya-Amurka, marubucin waƙa, kuma mai shirya rikodin wanda ya zama tauraro na duniya a fannin kiɗan Afrobeats. Wanda aka sani da haɗin gwiwar waƙoƙinsa masu jan hankali na gargajiya na Afirka da kiɗan pop na zamani, R&B, da hip-hop, ya ci gaba da fitar da waƙoƙi masu hawa saman ginshiƙai kuma ya karya tarihi da yawa na duniya. A matsayinsa na jagora wajen kai kiɗan Afirka zuwa matakin duniya, Davido ya samu yabo mai yawa daga masu sharhi da kuma dimbin magoya baya, wanda ya tabbatar da gadonsa a matsayin ɗaya daga cikin fitattun mawakan Afirka masu tasiri.

Tarihin Rayuwa

Rayuwar Farko da Tarihi

An haifi David Adedeji Adeleke a ranar 21 ga Nuwamba, 1992, a Atlanta, Georgia, Amurka. Mahaifinsa shine Adedeji Adeleke, wani fitaccen ɗan kasuwa ɗan Najeriya mai biliyoyin kuɗi, wanda ya kafa Jami'ar Adeleke, kuma Shugaba (CEO) na Pacific Holdings Limited. Mahaifiyarsa ita ce Dr. Vero Adeleke, malamar jami'a, wacce ta rasu cikin baƙin ciki a shekarar 2003. Duk da an haife shi a Amurka, Davido ya shafe wani muhimmin ɓangare na farkon rayuwarsa yana girma a Legas, Najeriya, inda ya nutsa cikin al'adun Yarbawa masu arziki. Iyalinsa sun fito daga Ede, Jihar Osun, Najeriya, kuma ya fito daga gidan masu kuɗi da ilimi. Tun yana ƙarami, Davido ya nuna sha'awar kiɗa mai zurfi, inda yake yawan shirya kaɗe-kaɗe da yin rikodin waƙoƙi, wanda ya kafa harsashin aikinsa na gaba a masana'antar nishaɗi.

Ilimi

Davido ya fara karatunsa na farko a Makarantar British International School da ke Legas, Najeriya, wata babbar cibiya da aka sani da tsarin karatunta mai tsauri. Bayan karatunsa na sakandare, ya koma Alabama, Amurka, don neman ilimi mai zurfi a Jami'ar Oakwood, inda da farko ya yi rajista don nazarin Gudanar da Kasuwanci (Business Administration). Sai dai, sha'awarsa ta kiɗa da ke ƙaruwa ta sa ya bar Jami'ar Oakwood don sadaukar da kansa gaba ɗaya ga burinsa na kiɗa. Mahaifinsa, Dr. Adedeji Adeleke, ya ƙarfafa shi sosai ya kammala karatunsa na jami'a. Sakamakon haka, Davido ya dawo Najeriya kuma ya yi rajista a Jami'ar Babcock, Ilishan-Remo, Jihar Ogun. Abin lura, mahaifinsa ya taka muhimmiyar rawa wajen kafa sashen kiɗa a Jami'ar Babcock musamman don dacewa da sha'awar Davido ta ilimi da kiɗa. Ya yi nasarar kammala karatunsa daga Jami'ar Babcock a shekarar 2015 tare da digiri na farko a fannin Kiɗa (Bachelor of Arts in Music), inda ya samu girmamawa ta farko, wani muhimmin ci gaba da ya haɗa burinsa na ilimi da na fasaha.

Aiki

Aikin kiɗa na Davido a hukumance ya fara ne a shekarar 2011 lokacin da ya dawo Najeriya. Ya fitar da waƙarsa ta farko, 'Back When,' wacce ta fito da mawakin rap ɗan Najeriya Naeto C. A wannan shekarar, ya kafa HKN Music, wata kamfanin rikodin, tare da babban ɗan'uwansa, Adewale Adeleke. Nasararsa ta zo a shekarar 2012 tare da fitar da 'Dami Duro,' wata babbar waƙa da ta sanya shi a cikin hasken jama'a kuma ta zama waƙar farko daga kundin sa na farko, Omo Baba Olowo (ma'ana 'Ɗan Mai Kuɗi' a Yarbanci), wanda aka fitar a ranar 17 ga Yuli, 2012. Wannan kundin ya kafa shi a matsayin babban jigo a kiɗan Najeriya, inda ya samu lambobin yabo da yawa da kuma sananniyar yabo. Bayan nasarar farkonsa, Davido ya ci gaba da fitar da jerin waƙoƙi masu shahara, ciki har da 'Gobe,' 'Skelewu,' da 'Aye,' waɗanda suka mamaye gidajen rediyo a faɗin Afirka. A shekarar 2014, ya haɗa kai da ƙungiyar Mafikizolo ta Afirka ta Kudu a kan waƙar 'Tchelete (Goodlife).'

A shekarar 2016, Davido ya sanya hannu kan wata yarjejeniyar rikodin mai ban mamaki tare da Sony Music Entertainment, wani muhimmin mataki da ya nuna shigarsa cikin fagen kiɗa na duniya. Ba da daɗewa ba, ya kafa kamfanin rikodin nasa, Davido Music Worldwide (DMW), a ƙarƙashinsa ya sanya hannu kan fitattun mawaka da yawa kamar Mayorkun, Peruzzi, da Dremo, wanda ya ƙara ƙarfafa tasirinsa a masana'antar kiɗa ta Afirka. Ya fitar da EP ɗinsa na farko, Son of Mercy, a watan Oktoba 2016. Shekarar 2017 ta zama wani muhimmin lokaci a cikin aikinsa, yayin da ya fitar da jerin waƙoƙi masu nasara a duniya, ciki har da 'If,' 'Fall,' da 'Fia.' 'Fall' musamman ta zama waƙar pop ta Najeriya mafi daɗewa a kan ginshiƙi a tarihin Billboard, wanda ya faɗaɗa tasirinsa da masu sauraro a duniya.

Kundin sa na biyu, A Good Time, an fitar da shi a ranar 22 ga Nuwamba, 2019, yana nuna haɗin gwiwa tare da taurarin duniya kamar Chris Brown, Pop Smoke, Summer Walker, Gunna, da A Boogie wit da Hoodie, tare da mawakan Afirka kamar Naira Marley da Zlatan. Wannan kundin ya ƙara ƙarfafa shahararsa a duniya. A shekarar 2020, ya biyo baya da kundin sa na uku, A Better Time, wanda ya haɗa da haɗin gwiwa tare da manyan mawaka kamar Nicki Minaj, Lil Baby, Nas, da Young Thug, yana nuna ci gaba da iyawarsa wajen haɗa al'adu da nau'o'in kiɗa. A shekarar 2022, Davido ya kafa tarihi ta hanyar yin wasa a bikin rufe gasar cin kofin duniya ta FIFA a Qatar, inda ya zama mawakin Afirka na farko da ya cimma wannan nasara. Kundin sa na huɗu, Timeless, wanda aka fitar a watan Maris 2023, ya karya tarihin yawo (streaming) na Afirka cikin kwanaki kaɗan bayan fitar da shi kuma ya ba shi zaɓe uku a lambar yabo ta Grammy Awards ta 66, ciki har da Mafi Kyawun Kundin Kiɗa na Duniya (Best Global Music Album), Mafi Kyawun Aikin Kiɗa na Afirka (Best African Music Performance) ('Unavailable'), da Mafi Kyawun Aikin Kiɗa na Duniya (Best Global Music Performance) ('Feel').

Manyan Nasarori

Aikin Davido yana cike da lambobin yabo da nasarori masu ban mamaki. Ya lashe lambobin yabo na Headies da yawa, ciki har da lambar yabo ta Artiste of the Year. Sananniyar sa ta duniya ta haɗa da lambobin yabo na BET da yawa don Mafi Kyawun Aikin Duniya (Best International Act), MOBO Awards don Mafi Kyawun Aikin Afirka (Best African Act), da MTV Africa Music Awards. Waƙarsa 'Fall' ta samu nasara mai girma, inda ta zama waƙar pop ta Najeriya mafi daɗewa a kan ginshiƙi a tarihin Billboard. A wani muhimmin lokaci ga kiɗan Afirka, Davido ya zama mawakin Afirka na farko da ya yi wasa a bikin rufe gasar cin kofin duniya ta FIFA a Qatar a shekarar 2022, yana nuna Afrobeats a kan babban matakin wasanni na duniya. Shi ne wanda ya kafa Davido Music Worldwide (DMW), wata kamfanin rikodin mai nasara wacce ta gano kuma ta haɓaka fitattun mawakan Afirka da yawa. Bayan kiɗa, an san Davido don gagarumin ƙoƙarinsa na agaji, musamman ma ba da gudummawar Naira miliyan 250 (kimanin dala 600,000 na Amurka a lokacin) ga gidajen marayu a faɗin Najeriya a shekarar 2021, wani aiki da ya samu yabo sosai. Ya ci gaba da sayar da tikiti a manyan filayen wasa a duniya, ciki har da O2 Arena a London da Madison Square Garden a New York, yana nuna babban tasirinsa a matsayin mai yin wasa kai tsaye. Kundin sa na 2023 Timeless ya samu adadin yawo (streaming) da ya karya tarihi ga kundin Afirka kuma ya samu zaɓe uku masu daraja na Grammy Award, wanda ya ƙara ƙarfafa matsayinsa a matsayin wani abin al'ajabi na kiɗa na duniya.

Rayuwar Kai

Rayuwar Davido ta sirri ta kasance a idon jama'a sau da yawa. Shi ɗan Dr. Adedeji Adeleke ne da marigayiya Dr. Vero Adeleke. Yana da babban ɗan'uwa, Adewale Adeleke, da kuma 'yar'uwa, Sharon Adeleke-Ademefun. Davido uba ne ga yara biyar. An haifi 'yarsa ta farko, Imade Adeleke, ga Sophia Momodu. An haifi 'yarsa ta biyu, Hailey Veronica Adeleke, ga Amanda. An haifi ɗansa na farko, David Ifeanyi Adeleke Jr., ga Chioma Rowland, wacce ya daɗe yana soyayya da ita. Cikin baƙin ciki, Ifeanyi ya rasu a watan Oktoba 2022 saboda nutsewa ba da gangan ba. Bayan wannan babban rashi, Davido da Chioma Rowland sun yi aure a hukumance a watan Oktoba 2023 kuma sun tarbi tagwaye, ɗa namiji da 'ya mace, a wannan watan. An san Davido sosai saboda karamcinsa da kuma goyon bayansa marar yankewa ga mawakan da ke tasowa a masana'antar kiɗa ta Afirka. Ya fuskanci wasu rigingimu game da dangantaka ta baya da kuma takaddamar uba, da kuma an wanke shi daga duk wani laifi da 'yan sanda suka yi dangane da mutuwar abokai a shekarar 2017, abubuwan da kafofin watsa labarai suka ruwaito sosai. Duk da binciken jama'a, yana riƙe da dangantaka mai ƙarfi da iyalinsa kuma ya ci gaba da zama fitaccen mutum a fannin kiɗa da kuma tattaunawar zamantakewa.

Gado

Gadon Davido ya tabbata a matsayin ɗaya daga cikin mawakan Afirka mafi tasiri da nasara na zamaninsa. An ɗauke shi a matsayin majagaba wajen kai kiɗan Afrobeats daga nahiyar Afirka zuwa ga masu sauraro na duniya, yana karya shinge da buɗe kofofi ga tsararraki masu zuwa na mawakan Afirka. Sautinsa na musamman, wanda ke haɗa waƙoƙin gargajiya na Afirka da kiɗan pop na zamani, R&B, da hip-hop ba tare da wata matsala ba, ya bayyana wani zamani na kiɗan shahara. Ta hanyar ayyukansa na kasuwanci, ciki har da kafa HKN Music da Davido Music Worldwide (DMW), ya nuna jajircewa ba kawai ga aikinsa ba har ma ga haɓaka sabbin hazaka da faɗaɗa tasirin kiɗan Afirka. Ci gaba da iyawarsa wajen samar da waƙoƙi masu nasara, riƙe muhimmancinsa fiye da shekaru goma, da kuma samun nasarar yawon buɗe ido na duniya yana nuna tasirinsa mai ɗorewa. Bayan ƙwarewarsa ta kiɗa, gudummawar agaji ta Davido, musamman ma gagarumin gudummawar da ya bayar ga gidajen marayu na Najeriya, tana nuna jajircewarsa ga alhakin zamantakewa. Lambobin yabo da yawa, nasarori masu karya tarihi, da kuma zaɓen Grammy na baya-bayan nan sun ƙarfafa matsayinsa a matsayin wani gunki na kiɗa na duniya wanda tasirinsa ke ci gaba da tsara makomar kiɗan Afirka da na duniya.

Tarihin Aiki

1992 – Present

Birth

Born David Adedeji Adeleke in Atlanta, Georgia, United States, on November 21.

2011 – Present

Music Debut and HKN Music Foundation

HKN Music

Released debut single 'Back When' featuring Naeto C and co-founded HKN Music with his brother Adewale Adeleke.

2012 – Present

Breakthrough Album Release

HKN Music

Released his critically acclaimed debut studio album, *Omo Baba Olowo* (OBO), featuring the hit single 'Dami Duro'.

2015 – Present

University Graduation

Babcock University

Graduated from Babcock University with a Bachelor of Arts degree in Music, achieving first-class honors.

2016 – Present

Sony Music Deal and DMW Foundation

Sony Music Entertainment / Davido Music Worldwide (DMW)

Signed a major record deal with Sony Music Entertainment and subsequently founded his own record label, Davido Music Worldwide (DMW).

2017 – Present

Global Breakthrough with Hit Singles

Davido Music Worldwide (DMW)

Released the massively successful singles 'If,' 'Fall,' and 'Fia,' with 'Fall' becoming the longest-charting Nigerian pop song in Billboard history.

2019 – Present

Release of 'A Good Time'

Davido Music Worldwide (DMW) / Sony Music

Released his second studio album, *A Good Time*, featuring collaborations with international and African artists.

2021 – Present

Philanthropic Donation

Donated ₦250 million (approximately $600,000 USD) to orphanages across Nigeria.

2022 – Present

FIFA World Cup Performance

FIFA

Became the first African artist to perform at the closing ceremony of the FIFA World Cup in Qatar.

2023 – Present

Release of 'Timeless' and Grammy Nominations

Davido Music Worldwide (DMW) / Sony Music

Released his fourth studio album, *Timeless*, which broke African streaming records, and received three Grammy Award nominations. Also officially married Chioma Rowland and welcomed twins.

Masu Alaƙa